കൊവിഡ്: രോഗ ലക്ഷണം കണ്ട് ആദ്യ മൂന്നു ദിവസം ഏറ്റവും പകർച്ചവ്യാധി

report: aswathi menon
കോഴിക്കോട്// കൊവിഡ് 19 സമൂഹ വ്യാപന സൂചന നൽകി സംസ്ഥാനത്ത് ആശങ്ക ഉയർത്തുന്നു. സമ്പർക്കത്തിലുടെ കൊവിഡ് രോഗികളുടെ എണ്ണം വർധിക്കുകയും ഉറവിടം അറിയാതെ കൊവിഡ് രോഗികൾ പ്രത്യക്ഷപ്പെടുകയും ചെയ്യുമ്പോഴും ആരോഗ്യ രംഗം വീണ്ടും ഓർമ്മിപ്പിക്കുന്നു മാസ്ക്ക് ധരിക്കുകയും സാമൂഹ്യ അകലം പാലിക്കുകയുമാണ് രോഗം വരാതിരിക്കാനുള്ള ഏക ‘മരുന്ന്’. പൊതു സ്ഥലത്ത് തുപ്പുന്നത് രോഗവ്യാപനത്തിന് സാഹചര്യം ഉണ്ടാകും. എന്നാൽ ഒരു മുന്നറിയിപ്പും വകവയ്ക്കാതെ പുറത്തിറങ്ങുന്നവർക്കെതിരെ ഇനി കർശന നടപടി വേണ്ടി വരും.

കൊവിഡ് 19 വൈറസ് വ്യാപിക്കുന്നത് ചുമ, തുമ്മൽ, സ്പർശം എന്നീ വഴികളിലൂടെയും മനുഷ്യൻ്റെ ശ്രവങ്ങളിലൂടെയും മാത്രമാണന്നാണ് ആരോഗ്യ രംഗത്തെ വിദഗ്ദർ പറയുന്നത്. അമേരിക്കയിലെ സെൻട്രൽ ഫോർ ഡിസീസ് കൺട്രോൾ ആൻഡ് പ്രിവൻഷൻ (സിഡിസി) കീഴിലുള്ള യു എസ് ഡിപ്പാർട്ട്മെൻ്റ് ഓഫ് ഹെൽത്ത് ആൻഡ് ഹ്യൂമൺ സർവ്വീസ്, കൊവിഡ് വൈറസ് വ്യാപനവുമായി ബന്ധപ്പെട്ട പഠന റിപ്പോർട്ട് സജീവ ചർച്ചയാകുകയാണ്.

വൈറസ് എങ്ങനെ വ്യാപിക്കുന്നുവെന്ന് അറിയുക. കൊറോണ വൈറസ് രോഗം 2019 (COVID-19) തടയാൻ നിലവിൽ വാക്സിൻ ഇല്ല. ഈ വൈറസ് ബാധിക്കാതിരിക്കുക എന്നതാണ് അസുഖം തടയാനുള്ള ഏറ്റവും നല്ല മാർഗം. വൈറസ് പ്രധാനമായും വ്യക്തിയിൽ നിന്ന് മറ്റൊരാളിലേക്ക് വ്യാപിക്കുമെന്നാണ് ഇതുവരെ കരുതപ്പെടുന്നത്. പരസ്പരം അടുത്ത ബന്ധം പുലർത്തുന്ന ആളുകൾക്കിടയിൽ (ഏകദേശം 6 അടിയിൽ).

രോഗം ബാധിച്ച ഒരാൾ ചുമ, തുമ്മൽ അല്ലെങ്കിൽ സംസാരിക്കുമ്പോൾ ഉണ്ടാകുന്ന ശ്വസന തുള്ളികളിലൂടെ. ഈ തുള്ളികൾ‌ സമീപത്തുള്ള അല്ലെങ്കിൽ‌ ശ്വാസകോശത്തിലേക്ക്‌ ശ്വസിക്കുന്ന ആളുകളുടെ വായിൽ‌ അല്ലെങ്കിൽ‌ മൂക്കിൽ‌ ഇറങ്ങാം. രോഗലക്ഷണങ്ങൾ കാണിക്കാത്ത ആളുകൾ കൊവിഡ്-19 പടർത്താമെന്ന് ചില സമീപകാല പഠനങ്ങൾ സൂചിപ്പിക്കുന്നു.

ഇന്നുവരെയുള്ള പഠനങ്ങൾ സൂചിപ്പിക്കുന്നത് കൊവിഡ്19 ന് കാരണമാകുന്ന വൈറസ് പ്രധാനമായും പകരുന്നത് വായുവിലൂടെയല്ലാതെ ശ്വസന തുള്ളികളുമായുള്ള സമ്പർക്കത്തിലൂടെയാണ്.
.കുടിവെള്ളത്തിൽ സ്ഥിരത പുലർത്താൻ കഴിയുമെങ്കിലും, ഉപരിതല കൊറോണ വൈറസുകളിൽ നിന്ന് ഉപരിതലത്തിലോ ഭൂഗർഭജല സ്രോതസുകളിലോ മലിനമായ കുടിവെള്ളത്തിലൂടെ പകരുന്നതായി ഇതുവരെ തെളിവുകളില്ല.

വൈറസ് പ്രാഥമികമായി അടുത്ത സമ്പർക്ക സമയത്ത് ആളുകൾക്കിടയിൽ പടരുന്നു, മിക്കപ്പോഴും ചുമ, തുമ്മൽ, സംസാരിക്കൽ എന്നിവയിലൂടെ ഉണ്ടാകുന്ന ചെറിയ തുള്ളികൾ വഴിയാണ്. കൂടുതൽ ദൂരം വായുവിലൂടെ സഞ്ചരിക്കുന്നതിനേക്കാൾ സാധാരണയായി തുള്ളികൾ നിലത്തേക്കോ ഉപരിതലത്തിലേക്കോ വീഴുന്നു.
മലിനമായ ഒരു ഉപരിതലത്തിൽ സ്പർശിച്ച് അവരുടെ മുഖത്ത് സ്പർശിക്കുന്നതിലൂടെ ആളുകൾ രോഗബാധിതരാകാം. രോഗലക്ഷണങ്ങൾ പ്രത്യക്ഷപ്പെടുന്നതിന് മുമ്പും രോഗലക്ഷണങ്ങൾ കാണിക്കാത്ത ആളുകളിൽ നിന്നും വ്യാപനം സാധ്യമാണെങ്കിലും, രോഗലക്ഷണങ്ങൾ കണ്ടുതുടങ്ങിയ ആദ്യ മൂന്ന് ദിവസങ്ങളിൽ ഇത് ഏറ്റവും പകർച്ചവ്യാധിയാണ്.

ധാരാളം വെള്ളം കുടിക്കുന്നത് പുതിയ കൊറോണ വൈറസിനെ പുറന്തള്ളുന്നു എന്നതിന് തെളിവുകളൊന്നുമില്ല.
ആമാശയ ആസിഡ് വൈറസിനെ കൊല്ലുന്നു. എന്നിരുന്നാലും, പൊതുവേ നല്ല ആരോഗ്യത്തിന്, അത് ശുപാർശ ചെയ്യുന്നു.
നല്ല ആരോഗ്യത്തിനും നിർജ്ജലീകരണം തടയുന്നതിനും ആളുകൾക്ക് ദിവസവും ആവശ്യത്തിന് വെള്ളം ഉണ്ടായിരിക്കണം.

എന്നാൽ ഇന്നുവരെ, വൈറസ് ഭക്ഷണത്തിലൂടെ പകരുന്നതായി റിപ്പോർട്ടുകളൊന്നും വന്നിട്ടില്ല.
ആഗോളതലത്തിൽ നിരവധി ആളുകൾ സീസണൽ ഇൻഫ്ലുവൻസ പ്രതിരോധശേഷി വർദ്ധിപ്പിച്ചിട്ടുണ്ടെങ്കിലും, ആർക്കും പ്രതിരോധശേഷി ഇല്ലാത്ത ഒരു പുതിയ വൈറസാണ് കൊവിഡ്-19. അതിനർത്ഥം കൂടുതൽ ആളുകൾ അണുബാധയ്ക്ക് ഇരയാകുന്നു, ചിലർക്ക് കടുത്ത രോഗം നേരിടേണ്ടിവരുമെന്ന് പറയുന്നു.

ആഗോളതലത്തിൽ, റിപ്പോർട്ട് ചെയ്യപ്പെട്ട കൊ വിഡ്-19 കേസുകളിൽ 3.4% പേർ മരിച്ചു. താരതമ്യപ്പെടുത്തുമ്പോൾ, സീസണൽ ഇൻഫ്ലുവൻസ സാധാരണയായി രോഗബാധിതരിൽ 1% ൽ താഴെയാണ്.

വിശ്രമമാണ് വേണ്ടത്. ഭീതിയല്ല. ഒരു വിശ്രമ പരിശീലനം നടത്തുക. സ്ട്രെസ്സറുകൾ നിങ്ങളുടെ നാഡീവ്യവസ്ഥയെ സന്തുലിതാവസ്ഥയിൽ നിന്ന് തള്ളിയിടുമ്പോൾ, ആഴത്തിലുള്ള ശ്വസനം, ധ്യാനം, യോഗ എന്നിവ പോലുള്ള വിശ്രമ സങ്കേതങ്ങൾ നിങ്ങളെ സന്തുലിതാവസ്ഥയിലേക്ക് തിരികെ കൊണ്ടുവരും. പതിവ് പരിശീലനം ഏറ്റവും വലിയ നേട്ടങ്ങൾ നൽകുന്നു, അതിനാൽ നിങ്ങൾക്ക് എല്ലാ ദിവസവും കുറച്ച് സമയം പോലും നീക്കിവയ്ക്കാൻ കഴിയുമോ എന്ന് നോക്കുക.

മദ്യം കഴിക്കുന്നത് വൈറസിനെ നശിപ്പിക്കുകയില്ല, മാത്രമല്ല അതിന്റെ ഉപയോഗം ഒരു വ്യക്തിക്ക് വൈറസ് ബാധിച്ചാൽ ആരോഗ്യപരമായ അപകടങ്ങൾ വർദ്ധിക്കുകയും ചെയ്യും. പ്രത്യേകിച്ചും, മദ്യം ശരീരത്തിൻറെ രോഗപ്രതിരോധ ശേഷിയെ ബാധിക്കുകയും ആരോഗ്യപരമായ പ്രതികൂല ഫലങ്ങളുടെ അപകടസാധ്യത വർദ്ധിപ്പിക്കുകയും ചെയ്യുന്നു. അതിനാൽ, ആളുകൾ എപ്പോൾ വേണമെങ്കിലും, പ്രത്യേകിച്ച് കൊവിഡ്-19 പാൻഡെമിക് സമയത്ത് അവരുടെ മദ്യപാനം കുറയ്ക്കണം.

മാനസിക വൈകല്യങ്ങളുമായി ബന്ധപ്പെട്ട ഒരു സൈക്കോ ആക്റ്റീവ് പദാർത്ഥമാണ് മദ്യം; അപകടസാധ്യതയുള്ളവരോ മദ്യപാന വൈകല്യമുള്ളവരോ പ്രത്യേകിച്ചും അപകടസാധ്യതയുള്ളവരാണ്, പ്രത്യേകിച്ചും സ്വയം ഒറ്റപ്പെടലിൽ. മദ്യം (വോളിയം അനുസരിച്ച് കുറഞ്ഞത് 60% സാന്ദ്രതയിൽ) ചർമ്മത്തിൽ അണുനാശിനി ആയി പ്രവർത്തിക്കുന്നു, പക്ഷേ ഇത് കഴിക്കുമ്പോൾ നിങ്ങളുടെ സിസ്റ്റത്തിനുള്ളിൽ അത്തരം ഒരു ഫലവുമില്ലന്ന് ചൂണ്ടി കാണിക്കുന്നുണ്ട്.

കമ്മ്യൂണിറ്റിയിലെ ഇൻഫ്ലുവൻസ വൈറസ് പകരുന്നതിന്റെ പ്രധാന ഡ്രൈവറാണ് കുട്ടികൾ. കൊവിഡ്-19 വൈറസിനെ സംബന്ധിച്ചിടത്തോളം, മുതിർന്നവരെ അപേക്ഷിച്ച് കുട്ടികളെ കുറവാണ് ബാധിക്കുന്നതെന്നും 0-19 വയസ്സിനിടയിലുള്ള ക്ലിനിക്കൽ ആക്രമണ നിരക്ക് കുറവാണെന്നും പ്രാഥമിക ഡാറ്റ സൂചിപ്പിക്കുന്നതായി പറയുന്നുണ്ട്.

കൊതുക് വഴി വൈറസ് പകരില്ലന്ന് സൂചിപ്പികുന്നു. പുതിയ കൊറോണ വൈറസ് കൊതുകുകൾ വഴി പകരാമെന്നതിന് ഇതുവരെ വിവരങ്ങളോ തെളിവുകളോ ഇല്ല. രോഗബാധിതനായ ഒരാൾ ചുമയോ തുമ്മുകയോ ചെയ്യുമ്പോൾ ഉണ്ടാകുന്ന തുള്ളികളിലൂടെയോ അല്ലെങ്കിൽ ഉമിനീർ തുള്ളികളിലൂടെയോ മൂക്കിൽ നിന്ന് പുറന്തള്ളുന്നതിലൂടെയോ ഉണ്ടാകുന്ന ശ്വസന വൈറസാണ് പുതിയ കൊറോണ വൈറസ്. സ്വയം പരിരക്ഷിക്കുന്നതിന്, ആൽക്കഹോൾ അടിസ്ഥാനമാക്കിയുള്ള കൈ തടവി ഉപയോഗിച്ച് നിങ്ങളുടെ കൈകൾ പതിവായി വൃത്തിയാക്കുക അല്ലെങ്കിൽ സോപ്പും വെള്ളവും ഉപയോഗിച്ച് കഴുകുക. കൂടാതെ, ചുമയും തുമ്മലും ഉള്ള ആരുമായും അടുത്ത ബന്ധം ഒഴിവാക്കുക.

മറുപടി രേഖപ്പെടുത്തുക

താങ്കളുടെ ഇമെയില്‍ വിലാസം പ്രസിദ്ധപ്പെടുത്തുകയില്ല. അവശ്യമായ ഫീല്‍ഡുകള്‍ * ആയി രേഖപ്പെടുത്തിയിരിക്കുന്നു