ട്രയിന്‍ യാത്രക്ക് ‘ആരോഗ്യസേതു’ വേണം; സുരക്ഷ കര്‍ശനമാക്കി റെയില്‍വെ

report: aswathi menon
കൊച്ചി// ഇന്ത്യന്‍ റെയില്‍വേ സര്‍വീസുകള്‍ ഭാഗീകമായി ജൂണ്‍ ഒന്നു മുതല്‍ പുനസ്ഥാപിക്കുന്ന വേളയില്‍ കൊവിഡ്കാല യാത്രാ സുരക്ഷയും ഉറപ്പാക്കി. ജൂണ്‍ ഒന്നു മുതല്‍ രാജ്യത്തിന്റെ വിവിധ മേഖലയിലേക്ക് 200 പാസഞ്ചര്‍ സ്‌പെഷ്യല്‍ ട്രയിനുകളാണ് സര്‍വ്വീസ് നടത്തുന്നത്്. കേരളത്തില്‍ അഞ്ച് ദീര്‍ഘദൂര ട്രയിന്‍ ഉണ്ടാകും. ട്രെയിനുകളുടെയെല്ലാം ടിക്കറ്റ് ബുക്കിംഗ് മേയ് 21 ന്് ആരംഭിച്ചതില്‍ ഒരു ദിവസം തന്നെ ഒന്നരലക്ഷം പേര്‍ ടിക്കറ്റ് ബുക്ക്‌ചെയ്തുകഴിഞ്ഞു. മേയ് ഒന്നു മുതല്‍ ആരംഭിച്ച നിലവിലുള്ള ശ്രമിക് സ്പെഷ്യല്‍ ട്രെയിനുകളും മേയ് 12 മുതല്‍ തുടങ്ങിയ സ്പെഷ്യല്‍ എസി ട്രെയിനുകള്‍ ഓടിക്കുന്നതിനും പുറമേയാണ് ഈ പ്രത്യേക ട്രയിനുകള്‍.

എല്ലാ യാത്രക്കാരും ‘ആരോഗ്യ സേതു’ ആപ്ലിക്കേഷന്‍ മൊബൈലില്‍ ഡൗണ്‍ലോഡ് ചെയ്ത് വരായിരിക്കണം. എംഎച്ച്എ മാര്‍ഗ്ഗനിര്‍ദ്ദേശങ്ങള്‍ പ്രകാരം യാത്രക്കാരുടെയും യാത്രക്കാരെയും റെയില്‍വേ സ്റ്റേഷനിലേക്കും പുറത്തേക്കും കൊണ്ടുപോകുന്ന വാഹനത്തിന്റെ ഡ്രൈവറെയും യാത്രക്കാരന്റെ സ്ഥിരീകരിച്ച ഇ-ടിക്കറ്റിന്റെ അടിസ്ഥാനത്തില്‍ അനുവദിക്കുമെന്ന് മാര്‍ഗരേഖയില്‍ പറയുന്നു.

ടിക്കറ്റുകളുടെയും ചാര്‍ട്ടിംഗിന്റെയും ബുക്കിംഗ് ഐആര്‍സിടിസി വെബ്സൈറ്റ് വഴിയോ മൊബൈല്‍ ആപ്പ് വഴിയോ ഓണ്‍ലൈന്‍ ഇ-ടിക്കറ്റിംഗ് മാത്രമേ നടക്കൂ. അഡ്വാന്‍സ് റിസര്‍വേഷന്‍ കാലയളവ് പരമാവധി 30 ദിവസമായിരിക്കും.നിലവിലുള്ള നിയമപ്രകാരം ആര്‍എസി, വെയിറ്റ് ലിസ്റ്റ് ജനറേറ്റുചെയ്യും, എന്നിരുന്നാലും വെയിറ്റിംഗ് ലിസ്റ്റ് ടിക്കറ്റ് ഉടമകളെ ട്രെയിനില്‍ കയറാന്‍ അനുവദിക്കില്ല. റിസര്‍വ് ചെയ്യാത്ത (യുടിഎസ്) ടിക്കറ്റുകള്‍ നല്‍കില്ല, യാത്രയ്ക്കിടെ ഒരു യാത്രക്കാരനും ടിക്കറ്റുകള്‍ നല്‍കില്ല.
എല്ലാ യാത്രക്കാരെയും നിര്‍ബന്ധിതമായി പരിശോധിക്കും. കൂടാതെ കൊവിഡ് ലക്ഷണമില്ലാത്ത യാത്രക്കാര്‍ക്ക് മാത്രമേ ട്രെയിനില്‍ പ്രവേശിക്കാനോ കയറാനോ അനുവാദമുള്ളൂ. സ്ഥിരീകരിച്ച ടിക്കറ്റുള്ള യാത്രക്കാര്‍ക്ക് മാത്രമേ റെയില്‍വേ സ്റ്റേഷന്‍ പ്ലേറ്റ് ഫോമില്‍ പ്രവേശിക്കാന്‍ അനുവാദമുള്ളൂ. എല്ലാ യാത്രക്കാരും പ്രവേശന സമയത്തും യാത്രയ്ക്കിടയിലും മുഖം കവറുകള്‍ ധരിക്കണം. സ്റ്റേഷനില്‍ താപ പരിശോധന നടത്താന്‍ യാത്രക്കാര്‍ കുറഞ്ഞത് 90 മിനിറ്റ് മുമ്പെങ്കിലും സ്റ്റേഷനില്‍ എത്തണം.
സ്വന്തം ഭക്ഷണവും കുടിവെള്ളവും കൊണ്ടുപോകാന്‍ യാത്രക്കാരെ റെയില്‍വെ അനുവദിക്കും. റെയില്‍വേ സ്റ്റേഷനുകളിലെ എല്ലാ സ്റ്റാറ്റിക് കാറ്ററിംഗ്, വെന്‍ഡിംഗ് യൂണിറ്റുകളും (മള്‍ട്ടി പര്‍പ്പസ് സ്റ്റാളുകള്‍, ബുക്ക്സ്റ്റാളുകള്‍, പലവക / കെമിസ്റ്റ് സ്റ്റാളുകള്‍) തുറന്നിരിക്കും.
ട്രെയിനിനുള്ളില്‍ ലിനന്‍, പുതപ്പുകള്‍, മൂടുശീലകള്‍ എന്നിവ നല്‍കില്ല. യാത്രക്കാര്‍ക്ക് സ്വന്തം തുണിത്തരങ്ങള്‍ യാത്രയ്ക്ക് കൊണ്ടുപോകാന്‍ അനുവദിക്കും. എസി കോച്ചുകള്‍ക്കുള്ളിലെ താപനില ഈ ആവശ്യത്തിനായി ഉചിതമായി നിയന്ത്രിക്കും.

മറുപടി രേഖപ്പെടുത്തുക

താങ്കളുടെ ഇമെയില്‍ വിലാസം പ്രസിദ്ധപ്പെടുത്തുകയില്ല. അവശ്യമായ ഫീല്‍ഡുകള്‍ * ആയി രേഖപ്പെടുത്തിയിരിക്കുന്നു